antoanbucxahn@gmail.com

TÌM NHANH (Kính mời Quý khách kích chuột, gõ cái cần tìm vào ô bên dưới rồi ấn enter):

Xem thêm: together2s.com; thietbiantoanbucxa.com; tuvanantoanbucxa.com.

Dịch vụ - Sản phẩm  >>  Tư vấn an toàn bức xạ  >>  Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?

Tư vấn an toàn bức xạ

Mô tả ngắn: Tư vấn về việc "Khi nhập khẩu máy tia X soi hành lý kiểm tra an ninh có cần xin cấp phép không?"

Liên hệ: 0976.275.983 hoặc 0941.88.99.83 hoặc email: antoanbucxahn@gmail.com - Mr. Hoàng Anh Quý!

Chi tiết: Trả lời:

 
Việc nhập khẩu máy tia X thì cứ nhập khẩu như hàng hóa thông thường, không cần phải xin giấy phép, luật chỉ quy định phải xin giấy phép khi nhập khẩu nguồn phóng xạ.
 
Theo quy định của nghị định 107/2013/NĐ-CP thì có quy định như sau:
Tại chương 2, Mục 1, Điều 5, khoản 2 điều a:

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không khai báo với cơ quan nhà nước có thẩm quyền sau 07 ngày làm việc, kể từ ngày có chất phóng xạ, thiết bị bức xạ, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều này; 
 
Thông thường các cơ quan chức năng không phạt việc này, tuy nhiên nếu cẩn thận sau khi nhập về thì nên khai báo. Khi đưa vào sử dụng phải lập hồ sơ xin cấp phép bao gồm các việc:
- Tổ chức đào tạo an toàn bức xạ,
- Cung cấp liều kế,
- Lập hồ sơ đánh gia an toàn, nội quy,
- Lập và xin phê duyệt kế hoạch ứng phó sự cố nguồn bức xạ,
- lập hồ sơ kiểm xạ,
- Lập hồ sơ người phụ trách an toàn bức xạ...
 

blogger LinkedIn Twitter Facebook